ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อเวจีมหานรกกับโลกันตร์อันไหนทรมานมากกว่ากันครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 07:58 PM

คงเป็นที่กระจ่างแล้วนะครับ สำหรับเรื่องหนังสือปราบมาร หลวงพ่อบอกให้เอาไปเผาทิ้งเลย เอารูปหลวงปู่ออกก่อน เห็นหลวงพ่อบอกรู้จักคนแต่งด้วย เรื่องของภพภูมิพิเศษนั้น เห็นหลวงพ่อท่านเคยพูดถึงไว้ตั้งแต่เคสหลวงปู่ของน้าองุ่นเมื่อปีที่แล้ว ว่าคนที่ยิงหลวงปู่ ตายไปก็ไปอยู่ภพภูมิพิเศษ แล้วท่านก็บอกว่า โปรดอย่าถามภพภูมิพิเศษคืออะไร ซึ่งยาวนานมากจนไม่รู้ว่าจะมาเกิดอีกเมื่อไหร่
ในพระไตรปิฎกบอกว่า ถ้าร้อนที่สุดต้องอเวจีมหานรก ซึ่งเป็นหนึ่งในนรก 456 ขุม ที่ทรมานที่สุด และระยะเวลายาวนานที่สุดด้วย เพราะถูกไฟเผาตลอดเวลาไม่มีช่วงว่างเว้นแม้เพียงเสียวอนุวินาที แต่ถ้าเย็นที่สุดต้องโลกันตร์ ซึ่งอยู่ขอบจักรวาล โลกันตร์นี้มีระยะเวลายาวนานมาก นานกว่าอเวจีมหานรกอีก
อยากทราบว่า ถ้านับเรื่องของความทรมาน ระหว่างอเวจัมหานรกกับโลกันตร์ อันไหนทรมานกว่ากันครับ ผมว่าน่าจะอเวจีนะครับ แล้วเพื่อนๆว่าไง เมื่อคืนหลวงพ่อบอกว่า คนแต่งหนังสือปราบมารนอกจากจะเป็นบ้าแล้ว ตายไปยังต้องไปอยู่ภพภูมิพิเศษ ซึ่งมีความทรมานมากกว่าโลกันตร์ นี่แสดงว่ายังมีบางสิ่งที่อยู่นอกเหนือที่พวกรายังไม่รู้ เพราะทำไมหลวงพ่อถึงไม่บอกว่าเป็นอเวจี ซึ่งอเวจีนั้นก็ไม่น่าใช่ภพภูมิพิเศษ เพราะเป็นหนึ่งในนรก 456 ขุมที่พวกเราก็รู้จัก wacko.gif
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#2 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 08:16 PM

คำถามนี้เป็นคำถามที่ไม่ควรถามครับ

เป็นความรู้ที่อยู่นอกเหนือสติปัญญาของมนุษย์

ตั้งใจนั่งสมาธิดีกว่าครับ

#3 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 08:25 PM

ก็เพราะว่า ไม่ใช่ทั้งโลกันต์และอเวจีครับ แต่ว่า เป็นภพภูมิพิเศษจริงๆ

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 08:27 PM

ไม่พาดพิงใครนะครับ ว่ากันตามหลักวิชา
อเวจีมหานรก จะเป็นนรกใหญ่ของ 8 มหานรก และมีโทษหนักและนานกว่านรกขุมอื่นๆ สัตว์นรกในขุมนี้จะได้รับผลกรรมที่เผ็ดร้อนจากกรรมที่เป็นปฏิปักษ์กับพระพุทธศาสนา เช่นพระเทวทัต นางจิญจมาณวิกา เป็นต้น
แต่โลกันตนรก (คำแปลเขาแปลว่า สุดขอบโลกธาตุ) จะหนักกว่ามหานรกทั้ง 8 สัตว์นรกที่เกิดในที่นี้ ได้แก่พวกมิจฉาทิฏฐิล้วนๆ บางทีเรียกว่ามิจฉาทิฏฐิดิ่ง ซึ่งไม่ว่าใครก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความเห็นเขาได้เลย

#5 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 08:57 PM

ฟังแล้วหยองแทน biggrin.gif
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#6 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 09:10 PM

ความรู้ใหม่ค่ะ สาธุค่ะ

#7 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 09:40 PM

เท่าที่เคยฟังเจ้าลัทธิคอมมิวนิสต์อยู่โลกันต์ครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#8 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 10:02 PM

ความจริงแล้วนะครับ ต้องไปรู้ไปเห็นด้วยตัวเอง เนื่องจากผมพอจะได้ยินได้ฟังมาหลายสิบปี ก็ขอบอกไว้เป็นปกิณกะธรรมเพื่อติดขาติดแข้งไว้กันคนชั่วครับ ใช่ครับหลวงพี่ฐานะท่านบอกว่าโลกันตนรก คนที่จะไปอยู่ต้องเป็นมิจฉาทิฐิดิ่ง คือไม่มีสัมมาทิฐิเลย ใจมืดบอด เช่น พวกสังหารมนุษย์มากมาย พระเทวทัตเนื่องจากเห็นผิด หลงผิดทำร้ายพระพุทธเจ้า แต่ว่าก่อนตายสำนึกผิดขอถวายคอแก่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็ยังสายไป ตกไปอเวจีมหานรก ป้าถวิล วัติรางกูลไปดูแล้ว บอกผมมาครับ เหมือนไก่ย่าง ตัวยาว 16 กิโล ตะปูเท่าต้นตาล ตอกอยู่ไฟคลอกอยู่ ไม่ตาย อเวจีแปลว่านรกไม่มีคลื่น คือทุกข์ทรมานตลอดเวลา มากกว่านรกอีก 7 ขุม แต่ว่า ความทุกข์ของอเวจียังไม่เท่ากับโลกันต์ซึ่งหนาวเย็นยะเยือก ตายเกิด ๆ ทรมานด้วยความเย็น อยุ่อย่างนั้น หลวงพี่ฐานะท่านบอกว่าใครตกโลกันต์ก็เป็นตอขวางวัฏฏะสงสาร ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้กลับมาเกิดอีก นานจริงๆ แต่ว่าภพภูมิพิเศษสำหรับ ผู้ที่นำเอาวิชชาธรรมกายมาทำให้เพื้ยนนี่ ยิ่งกว่ามิจฉาทิฐิดิ่งอีกนะครับ เพราะว่าทำเอาวิชชาธรรมกายซึ่งเป็นวิชชาที่บริสุทธิ์สะอาด ให้คนเขาเข้าใจผิด และเป็นปฏิปักษ์ แถมตัวเองยังเห็นผิดอีก ทำร้ายผู้ที่ปฏิบัติถูกต้องตามวิชชาธรรมกาย ความผิดนี้มันทบเท่าทวีคูณ ไปโพนทนาว่าผู้รู้ไม่ถูก ตัวเองถูก ภพภูมิพิเศษจึงเป็นที่ไป ยิ่งกว่าโลกันตนรกและอเวจีอีกครับ

#9 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 10:03 PM

อเวจีมหานรก ยังทราบเวลาที่จะต้องทรมานในนรก แต่โลกันตนรก นั้นนานมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนไม่สามารกบอกได้ว่าจะพ้นกรรมเมื่อไร ทรมานกว่าอเวจีมหานรก สัตว์ที่ อยู่ในโลกันตนรก ห้อยศีรษะกลับหัวเหมือนค้างคาว( มิจฉาทิฏฐิดิ่ง ) เกาะอยู่ขอบภพทรมาน ไม่มีอาหาร เวลาเจอกันเองก็จะกินกันเอง ร่วงตกขอบภพไปก็มาเกิดใหม่อยู่อย่างเดิม ด้วยกรรมมิจฉาทิฏฐิมาก หลวงพ่อทัตตชีโว (ในมงคลชีวิต ๓๘ประการ) บอกว่า มิจฉาทิฏฐิมาก มากจนไม่มีจุดสว่างแม้สักปลายเข็ม คือมืดสนิทเลย (ตัวอย่าง เช่น ผู้ก่อตั้งระบอบคอมมิวนิส )... ที่ว่าอยู่นานขนาดไหน พระอาจารย์ท่านเคยบอกว่า เวลามีพระพุทธเจ้า ที่ท่านเสร็จผ่านมาแล้วสัตว์ในโลกันตนรก ถามท่านว่าเมื่อไรจะพ้นกรรม ท่านจะตอบว่าให้รอถามพระพุทธเจ้าที่จะตรัสรู้องค์หน้า เป็นไปเข่นนี้เรื่อยๆ ผ่านพระพุทธเจ้าหลายพระองค์ ยาวนานจริงๆ

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 10:35 PM

เหอะๆๆๆๆ โลกมนุษย์หนอโลกมนุษย์
---------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 11:23 PM

จะบอกว่า กลุ่มบุคคลดังกล่าว เค้าเข้ามาในบอร์ด DMC ด้วยนะครับ ซึ่งที่ผ่านมา ทางทีมงานก็ได้พยายามอย่างที่สุด เพื่อไม่ให้ใครต้องถูกชักจูงอีก เพราะเขามาหลายรูปแบบ เช่น การส่ง PM ไปหาสมาชิกแต่ละท่านเป็นการส่วนตัว เืพื่อชักชวนให้ไปเรียนวิชชาธรรมกายละเอียด เป็นต้น หรือบางทีเขาก็โพสข้อความที่ค่อนข้างละเอียด เขาเข้ามาหลายครั้งแล้วครับ

คือที่นี่คนใหม่ค่อนข้างเยอะ แล้วก็จะมีคำถามมากเป็นพิเศษ โดยเฉพาะเรื่องละเอียด แต่ขอให้ทราบไว้อย่างหนึ่งครับ

"ผู้ที่รู้จริง เปรียบเสมือนแท็งก์น้ำที่มีน้ำอยู่เต็ม เคาะยังไงก็ไม่มีเสียงดัง ผู้ที่รู้ไม่จริง ก็เปรียบเสมือนแท็งก์น้ำเปล่าที่ตีดัง ชอบอวดอ้างไปเรื่อยๆ"

ทางทีมงานไม่ต้องการให้ ใครในนี้รับข้อมูลที่ผิดๆ และต้องหลุดออกไปครับ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#12 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 12:35 AM

จากที่ผมเคยอ่านจากหนังสือพระไตรปิฎกอเวจีมหานรกเป็นนรกขุมที่ลึกที่สุดสำหรับผู้ที่ทำอนันตริยกรรม และผู้ที่ประกอบกรรมหนักไว้ เช่น ในสมัยพุทธการเคยมีคนที่เป็นมิจฉาทิฐิล่วงละเมิดภิกษุณีที่ได้พระอรหันต์แล้ว ถึงกับถูกธรณีสูปให้ไปเกิดในอเวจีมหานรกทั้งเป็น และพระเทวทัตก็เช่นกันได้กระทำอนันตริยะกรรมไว้มากมาย เช่นทำสังฆกรรม หรือทำให้สงฆ์แตกแยก ทำร้ายพระพุทธเจ้าให้พระโลหิตห้อ ซึ่งวาระสุดท้ายก็ถูกธรณีสูบไปอเวจีมหานรกทั้งเป็นอีกเช่นกัน

ส่วนโลกันตนรก ได้เคยมีท่านนึงเปรียบเทียบไว้ ถ้านิพพานเป็นที่สูงสุดของผู้มีบุญแล้ว โลกันตนรกจะเปรียบเสมือนสิ่งตรงข้ามหรือเป็นที่ตําสุดของผู้ที่เป้นมิจฉาทิฐิ จะอยู่นอกขอบจักรวาลเช่นเดียวกับพระนิพพาน ใครที่ได้ลงไปจะไม่ได้กลับมาเกิดอีกเลยครับ ตามที่ได้อ่านได้ศึกษามาเป็นนรกที่แปลกที่สุด คือ เป็นที่ๆเดียวของนรกที่ไม่มีความร้อนเลย เป็นที่ๆมีความเย็นยะเยือก หากเปรียบดวงอาทิตย์เป็นเสมือนก้อนถ่านในนรกแล้ว คำว่าศูนย์องศาสมบูรณ์ที่ว่าเย็นที่สุดจนหาที่เปรียบในโลกแล้ว ก็เหมือนพระอาทิตย์ที่เป็นเพียงก้อนถ่านในนรกน่ะครับ สัตว์นรกที่ได้ไปอยู่ในโลกันต์จะเกาะขอบจักรวาลเอาไว้ ซึ่งเบื้องล่างของขอบจักรวาลนั้นจะเป็นนํากรดที่เย็นยะเยือก กรดที่แรงที่สุดบนโลกเรียกได้ว่าเป็นเพียงละอองนําที่ปลายยอดหญ้าเลยทีเดียวถ้าจะเปรียบเทียบนะครับ (เปรียบแบบนี้หวังว่าคงเข้าใจนะครับ)

ส่วนภพภูมิพิเศษที่หลวงพ่อท่านกล่าวถึง ขอบอกตามตรงนะครับ อเวจีมหานรกโลกันตนรกผมยังพอจินตนาการได้ แต่ภพภูมิพิเศษนี่ยากเกินกว่าที่สติปัญญาของผมจะจินตนาการครับ - -ล
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#13 จงมีสมบัตตักไม่พร่อง

จงมีสมบัตตักไม่พร่อง
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 02:55 AM

จะบอกว่า กลุ่มบุคคลดังกล่าว เค้าเข้ามาในบอร์ด DMC ด้วยนะครับ ซึ่งที่ผ่านมา ทางทีมงานก็ได้พยายามอย่างที่สุด เพื่อไม่ให้ใครต้องถูกชักจูงอีก เพราะเขามาหลายรูปแบบ เช่น การส่ง PM ไปหาสมาชิกแต่ละท่านเป็นการส่วนตัว เืพื่อชักชวนให้ไปเรียนวิชชาธรรมกายละเอียด เป็นต้น หรือบางทีเขาก็โพสข้อความที่ค่อนข้างละเอียด เขาเข้ามาหลายครั้งแล้วครับ

#14 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:52 AM

ไม่อยากจะให้ทำการพาดพิงแบบระบุชื่อเลยครับ สิ่งที่ควรจะต้องย้ำบ่อยๆ ก็คือพฤติกรรมของคนชนิดนี้ ไม่หวังดัง ก็หวังทรัพย์ ไม่เว้นเลยแม้แต่นักบวชยุคที่พระพุทธเจ้ายังมีพระชนม์อยู่ก็มีพฤติกรรมอย่างนี้เหมือนกัน คือกล่าวธรรมะให้ลึกๆ เข้าไว้ พอเริ่มจะจับไต๋ได้ ก็อ้างว่าฟังมาตรงจากครูบาอาจารย์ ใครไม่เชื่อระวังจะไม่ได้เกิดมาเจอกันอีก
ก็เชื่อนะ แต่ควรเชื่อในมโนปณิธานของครูบาอาจารย์ดีกว่า เชื่อในสิ่งที่ท่านให้ประกอบเหตุปัจจุบันดีกว่า ส่วนธรรมะละเอียดนั้น ก็ต้องยืมคำพูดของครูบาอาจารย์มาเตือนตนเองว่า "จะว่ากันให้มากไปไย นั่งให้เห็นดวงแก้ว องค์พระใสๆ กันซะก่อน"
ส่วนธรรมะอะไรที่จะต้องอ้างอิงเป็นข้อเขียน ก็ควรใช้ธรรมะชนิดที่เป็น"ใบประดู่ในกำมือ" ครับ

#15 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 10:21 AM

สาธุค่ะ
ตอบดีกันทุกคนเลย

#16 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 10:30 AM

ผลสุดท้าย ถึงที่สุดแห่งธรรมเมื่อใด ท่าน ก็พาไปทั้งหมดทั้งสิ้นครับ

#17 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:22 PM

เรื่องภพภูมิพิเศษ อย่าไปคิดถึงเลยครับ หลวงพ่อท่านก็เคยเปรยๆมาก่อนแล้ว แต่ท่านก็คงไม่อยากให้รู้กันมากเพราะเดี๋ยวคิดฟุ้งซ่านไปกันใหญ่
ผมก็ไม่ทราบอะไรมากหรอกครับ

ตอนนี้อยากไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์ ครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#18 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:57 PM

ขอยืนยันตาม คุณ หยุดอะตอมใจครับ เมื่อปี 2536 เพื่อนพี่ ซึ่งจบมหาวิทยาลัยมาด้วยกัน คณะเดียวกัน และได้ศรัทธา ปฏิบัติกับพวกนี้ เพราะเขาแนะนำเพื่อนว่า ของพวกเขาเรียนลัด ไม่เสียเวลา เพื่อนก็หลงเชื่อ และมาชวนพี่ไป พี่ก็เกือบไปลองอยู่แล้ว ดีว่า รับบุญอาสาสมัครแผนกธรรมโฆษก์อยู่จึงยังไม่มีเวลา เพราะต้องเดินทางออกต่างจังหวัด (คิดๆ แล้วเสียวสันหลังวาบ เราก็เกือบไปเหมือนกันนะเนี่ย) บุญช่วยไว้จริงๆ

ทำให้เพื่อนได้ไปเรียนกับพวกเขาคนเดียว (แต่มีคนวัดกลุ่มอื่นไปด้วยในตอนนั้น) ซึ่งแม้ตอนเขาจะไปเรียนเขาก็ยังศรัทธาหลวงพ่ออยู่แท้ๆ แต่แล้วเพื่อนก็หายจากวัดไป ผ่านไปหลายปี จนกระทั่งปี 2547 ดาวธรรมกำลังเริ่มเป็นที่รู้จัก พี่ก็ไปเจอเพื่อนคนนั้นโดยบังเอิญ พยายามชวนเขาติดดาวธรรม เขาก็ไม่ติด แล้วในที่สุดก็รู้ความจริงว่า ไปไงมาไงไม่ทราบ เพื่อนพี่เสื่อมศรัทธาในคณะผู้นั้นอย่างสิ้นเชิง อีกทั้งพาลมาเสื่อมศรัทธาหลวงพ่อให้อีกด้วย

วุฒิธรรม 4 ประการ สำคัญจริงๆ พี่ขอย้ำอีกครั้ง
1. แสวงหาครูดี
2. ฟังคำครู
3. ตรองตามคำครู
4. ปฏิบัติตามคำครู

หาครูดีให้ได้ รับรองเราจะสบาย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#19 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 06:20 PM

แค่โลกมนุษย์นี้ก็สุดๆแล้วค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#20 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 07:12 PM

ในเมื่อทุกท่านได้ยินที่พระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ ท่านบอกเองกับหูแล้ว ก็คงจะทราบแล้วนะครับ ยังไงผมฝากทีมงานผู้ดูแลเวบบอร์ด ช่วยดูข้อความเหล่านี้ด้วยครับ เพราะว่าเป็นข้อความที่มาจากกลุ่มบุคลดังกล่าว ซึ่งมีสมาชิกท่านหนึ่งซึ่งอาจจะไม่รู้นำมาโพสต์ครับ ดังนี้

http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry41090
http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry40959
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#21 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:03 PM

สาธุครับ

เมื่อประมาณ 7 วันก่อนผมก็ได้รับความรู้แบบผิดๆมาบ้างครับ
แต่ผมรอถามผู้รู้ครับ โชคดีครับที่มีcaseมาพอดีครับ
สาธุครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#22 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 12:15 AM

เมื่อปีที่แล้วเคยเจอบุคคลกลุ่มนี้กับตัวเองเหมือนกันค่ะ แล้วพอมาฟัง case ที่หลวงพ่อบอกว่าจะมีกรรมทำให้เป็นบ้า นึกภาพออกเลยค่ะ

เพราะคนๆนั้นก็ดูมีลักษณะเริ่มใกล้เคียงอยู่เหมือนกัน แต่ด้วยธรรมะที่เค้าพูด ซึ่งละเอียดมากและไม่เคยฟังจากที่ไหนมาก่อน ฟังดูแล้วชวนให้คล้อยตามนะคะ แต่ด้วยบุคลิกคนพูด ก็เป็นอย่างที่บอกน่ะค่ะ sad.gif ทำให้สายธารธรรมเองไม่เชื่อ และที่ไม่พอใจมากก็คือ เค้าพาดพิงถึงหลวงพ่อของเราจนรับไม่ได้เลยค่ะ (พ่อข้าใครอย่าแตะ) mad.gif

พอกลับมาบ้านใจตกมากๆ แต่เป็นบุญมากเลยนะคะ (คงเคยอธิษฐานมาดีว่าให้เจอกัลยาณมิตร) คืนนั้นมีผู้รู้โทรมาหาพอดี จึงได้เล่าให้เค้าฟัง และสอบถามจากเค้า ถึงได้รู้ว่ามีกลุ่มคนแบบนี้อยู่ ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่เคยทราบมาก่อนเลยค่ะ คิดแล้วน่ากลัวจริงๆ confused_smile.gif
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#23 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 01:26 AM

ผมก็เคยเจอเองกับตัวเหมือกันครับ
เค้าเคยเข้ามาในกลุ่มอาสาสมัคร เป็นคนที่พูดธรรมะได้ดีมาก แต่สุดท้ายก็ยุให้พวกเราแตกกัน หลวงพี่ก็เลยเชิญเค้าออกไป

#24 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 11:45 PM

เมื่อประมาณ 7 วันก่อนผมก็ได้รับความรู้แบบผิดๆมาบ้างครับ
แต่ผมรอถามผู้รู้ครับ โชคดีครับที่มีcaseมาพอดีครับ
สาธุครับ

nerd_smile.gif ลองอ่านความเห็นของผมที่ได้เคยชี้แจงไว้ในกระทู้นี้ดูนะครับ http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3122 happy.gif
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#25 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 01:35 AM

จากความเห็นลำดับที่ ๒o

๑. http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry41090
nerd_smile.gif สำหรับลิงค์นี้ ผมได้ทำการตรวจสอบเนื้อหาอย่างละเอียดแล้ว ผ่านเกณฑ์พิจารณาครับ (บางครั้งการพิจารณาต้องดูจากรายละเอียดของเนื้อหานะครับ ไม่ยึดติดตัวบุคคลว่า ใครคือผู้แต่ง) happy.gif

๒. http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry40959
nerd_smile.gif สำหรับลิงค์นี้ ท่านสามารถหาอ่านเพิ่มเติมได้จากหนังสือ "บุคคลยุคต้นวิชชา เล่ม ๑" ครับ happy.gif
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#26 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 12:02 PM

เคยบอกไปแล้ว ในกระทู้ก่อนๆว่าให้เอาไปเผา โชคดีที่คุณครูไม่ใหญ่มายืนยันอีกครั้ง เพราะเริ่มรู้สึกเหมือนกันว่า มีพวกมีความเชื่อแปลกๆเริ่มเข้ามากันเยอะ

#27 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 05:20 AM

สำหรับกลุ่มชนที่ได้ทำการเสนอหนังสือดังกล่าว ผมเองก็ได้อ่านครับจากที่เขาได้เปิดเผยไว้ใน Web...
ก็พยายามตั้งสติให้มากครับ แต่ด้วยปัญญาของผมเองในปัจจุบัน ยังแยกจริงเท็จไม่ออกครับ
ผมเองก็ยังมีความรู้สึกที่ดี ต่อวัด ต่อหลวงพ่อ ต่อพระ และยังเข้าวัดตามที่โอกาสอำนวยอยู่เสมอครับ
แต่ก็รู้สึกห่วงต่อผู้มีวัยวุฒิที่ยังน้อยอยู่เหมือนกันครับ อาจไขว้เขวได้ง่าย
ข้อให้ผู้เป็นบัณฑิตทั้งหลาย ที่เป็นผู้รู้ของวัดหมั่นแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้ไว้ให้มากครับ ในคนใหม่ๆ เข้าใจผิดได้ง่ายมากครับ

#28 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 09:48 PM

รักหลวงพ่อ เชื่อหลวงพ่อเป็นดีที่สุด
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี