ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภพภูมิพิเศษ ต้องทำกรรมอะไรไว้ และ ทรมานแค่ไหนครับ ?

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2010 - 07:47 PM

คือที่ถามนี่ไม่ใช่ว่าผมอยากไปจะอยู่นะ dry.gif

อยากรู้อ่ะครับ บอกทีๆ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 01 May 2010 - 08:15 PM

..อันนี้รวมทั้งหมดในเวป dmc ที่เคยตอบกันทั้งหมดนะครับ เลือกอ่านได้เลยนะ

http://www.google.co...www...D:1&hl=en

..ต้องขอแจ้งว่า ที่ให้ดูในลิงค์เพราะมีตอบกันเยอะ และชัดเจน + มีแหล่งค้นข้อมูลที่ละเอียด จะทำให้คุณได้ประโยชน์มากกว่าการรอผู้มาตอบซ้ำแบบเดิม ซึ่งจะย่อมาอาจทำให้ยังไม่เคลียร์นะจ๊ะ เลือกดูตามลิงค์อาจช้าหน่อย และเข้าใจเต็มเปี่ยมเชียวแหละ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 usr34404

usr34404
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 06:28 PM

ถ้าหมายถึง นรก ที่ไว้ชดใช้กรรม ไม่อยากจะบอกเลยว่า มันไม่มีหรอก

แต่แล้วแต่ความเชื่อและศรัทธาแล้วกันนะครับ แต่ความเชื่อก็เป็นสิ่งที่ควรระวังอย่างยิ่ง ถ้าเชื่อแล้วเป็นประโยชน์ เชื่อแล้วเอื้อต่อสิ่งที่เราอยากจะเป็น ก็เชื่อเถิดครับ แต่ถ้าไม่ก็ไม่ควรเชื่ออย่างยิ่ง

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 06:39 PM

สิ่งใดที่ไม่เคยเห็น อย่าเพิ่งบอกว่า สิ่งนั้นไม่มีนะครับ
ปัจจุบันวิทยาศาสตร์ได้พิสูจน์ออกมาแล้วครับว่า มิติที่มนุษย์เราเห็นนั้น มีเพียงแค่ 3 มิติ คือ กว้าง ยาว และสูง ดังนั้น มนุษย์เราจึงเห็นอะไรได้เพียงแค่ 3 มิติเท่านั้น แต่ต่อมาหลังจากทฤษฎีสัมพัทธภาพของไอสไตน์เผยโฉมออกมา มิติที่มีมากกว่า 3 มิติจึงเริ่มเผยโฉมครับ เช่น มิติที่ 4 เป็นต้น

ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น ทฤษฎีหลุมดำ มองภายนอกก็เห็นแค่มันดำๆ แต่จากทฤษฎีปัจจุบันบอกว่า มันคือ ประตูมิติที่จะเชื่อมไปยังอีกที่หนึ่ง เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 08:04 PM

พี่หัดฝันลองไปอ่านความเห็นของคุณ 34404 ดูที่

http://www.dmc.tv/fo...i...st&p=173812

กับอันนี้

http://www.dmc.tv/fo...mp;#entry173781

แล้วจะเข้าใจว่าจริงๆแล้วคุณ 34404 นี้นับถือศาสนาเทวนิยมครับ
ความเห็นเค้าจะออกแนวความรักความปรารถนาดีต่อคนทั่วโลกประมาณนั้น

จะมีคำศัพท์ของศาสนานั้นปนมาเยอะ เช่น

"เจตจำนงอิสระ", "เจตจำนงเสรี", "การเลือกอันศักดิ์สิทธิ์" และ "จิตวิญญาณที่เป็นอมตะ" เป็นต้น
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#6 usr34404

usr34404
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 08:48 PM

ผมไม่ได้นับถือเทวนิยมเลยครับ ถือว่าทายผิดอย่างมากครับ

ผมนับถือในสัจจะ หรือ ธรรม จะเรียกอะไรก็แล้วแต่เถอะครับ มีคำว่าธรรมอยู่ในธรรมชาติ หมายความสัจจะมีอยู่ในธรรมชาติ เพราะฉะนั้น ธรรม จึงมีอยู่ทั่วไปในธรรมชาติครับ แม้แต่ในตัวคนเรา เพราะคนเราก็เป็นส่วนหนึ่งในธรรมชาติเช่นกัน

ธรรม หรือ สัจจะ ไม่ว่าจะอยู่ในศาสนาใด มันก็มีคุณค่าเท่าเทียมกัน มีประโยชน์เท่าเทียมกัน อยู่ที่คนต่างหาก ว่าจะให้ค่าแตกต่างกันอย่างไร สำหรับผม ผมไม่คิดแยกแยะความแตกต่างนั้น ศาสนาไหนมีอะไรที่เมื่อรับมาคบคิดดูแล้วว่าเป็นประโยชน์แต่ตัวเราและผู้อื่น ผมก็พร้อมน้อมรับธรรมหรือสัจจะนั้นมาอยู่ในใจ ที่เป็นเช่นนี้ก้เพราะพระพุทธเจ้าที่สอนไว้ไม่ใช่หรือ ว่าอย่าเชื่อเพราะเหตุต่างๆ แต่ให้เชื่อเมื่อใช้สติปัญญาไตร่ตรองดูแล้วว่าน่าเชื่อ ผมจึงใช้ธรรมสัจจะข้อนี้เป็นหัวใจในการค้นหาความรู้มาโดยตลอด ผมจึงไม่เคยปิดกั้นตัวเองจากความรู้ไม่ว่ามันจะมาจากแหล่งไหน ศาสนาความเชื่อใดเท่านั้นเอง

สัจจะ เกี่ยวกะความรัก เป็นแค่หนึ่งในเรื่องสำคัญที่เราควรต้องรู้ แต่ยังมีอีกมากที่สำคัญไม่แพ้กัน

คุณมองอย่างแมวกำลังพยายามบอกว่า ผมเป็นพวกหนึ่ง แต่คุณเป็นอีกพวกหนึ่งอย่างนั้นหรือ หรือพยายามจะสื่อว่า ผมไม่ได้เป็นชาวพุทธใช่ไหม และคุณกำลังจะบอกว่าผมแตกต่างและไม่ควรจะเสวนาสนทนาด้วยใช่ไหมครับ

ผมขอบอกกล่าวตรงนี้เลยครับ ว่าผมเป็นพุทธ ที่นับถือในคำสอนของพระพุทธเจ้ามาก แต่ไม่ยึดถือในพีธีรีตรองทางศาสนาที่ถือกำเนิดขึ้นมาทีหลัง (วึ่งท่านพุทธทาสก็เคยกล่าวไว้ในหนังสือคู่มือมนุษย์ของท่าน ว่ามันเป็นเนื้องอกของศาสนาพุทธ ลองไปหาอ่านดูท่านพูดไว้อย่างตรงไปตรงมามาก) แต่ผมก็ไม่เห็นว่า เมื่อผมนับถือและยกย่องในคำสอนของพระพุทธเจ้าแล้ว ผมจะไม่สามารถค้นหาธรรมหรือสัจจะจากที่อื่นๆแหล่งอื่นๆได้อีก ทำไมเราต้องแบ่งแยก หากเราศึกษาทุกๆศาสนาอย่างลึกวึ้งจะพบว่าทุกๆศาสนาล้วนมีธรรมสำคัญๆไม่แตกต่างกันเลย จะต่างก็ต่างมากที่ตรงพิธีรีตรองที่มันเพิ่มมาทีหลังเท่านั้น

สำหรับเรื่องการพิสูจน์นั้น ก็อยากจะให้ดูกรณีศึกษาต่างๆของทางตะวันตกเสริมด้วย เมื่อก่อนเขาเหล่านั้นก็ไม่เคยเชื่อในเรื่องจิตวิญญาณ หรือชาติอดีตแบบที่ทางตะวันออกเชื่อกัน แต่เมื่อมีการศึกษามากขึ้นๆเรื่อย พวกเขาก็เริ่มตอบรับมากขึ้น แต่ในกรณีศึกษามากมายก่ายกองเป็นหมื่นเป็นแสนกรณี จากการสะกดจิตย้อนอดีตรักษาคนไข้ของประเทศต่างๆทางตะวันตก ยังไม่เคยพบผู้ที่เคยตกนรกมาก่อน หรือจะบอกว่ามันมีแต่นรกสำหรับชาวพุทธ สำหรับศาสนาอื่นไม่มีอย่างนั้นหรือ แต่ทุกๆกรณีจะไปสถานที่หนึ่ง ที่ๆวิญญาณจะมาทบทวนชีวิตที่ผ่านมา ว่าได้ทำอะไรผิดพลาดไว้บ้าง และจะต้องเลือกแผนการชีวิตและเตรียมตัวสำหรับชีวิตข้างหน้าที่จะไปเกิด เลือกแผนการชีวิตที่เอื้อต่อการพัฒนาของตัวเอง ไม่มีวิญญาณสักดวงที่ต้องถูกลงโทษ หรือชดใช้ ที่ๆเดียวที่เขาต้องชดใช้ ก้คือที่ๆเดียวกะที่เขาก่อมันขึ้นมา นั่นก็คือโลกเรานี่แหละ การชดใช้จะถูกรวมอยู่ในแผนการชีวิตของเราในชาติต่อไป มีผู้ตัดสินเรา แต่ไม่ได้ตัดสินเพื่อจะลงโทษ(เพราะเราต้องชดใช้อยู่แล้วในชีวิตที่มีกายเนื้อ) แต่ตัดสินเพื่อที่จะช่วยเหลือและแนะนำในการวางแผนการชีวิตในชาติต่อไป (ลองเปิดหูเปิดตาดูครับ หนังสือที่เกี่ยวกะความรู้และข้อเท็จจริงเหล่านี้ที่ทดลองพิสูจน์โดยนายแพทย์มากมาย ที่มีคนไทยไปแปลเอาไว้ก้พอจะมีให้เห็นบ้างในบ้านเรา)

แต่ก็อย่างที่ผมบอกไว้ ว่าแล้วแต่จะเชื่อครับ เพราะถ้าคุณเชื่อแล้วทำให้คุณทำความดี ไม่ทำความชั่ว มันก็ย่อมเป็นเรื่องดี และที่ผมไม่เชื่อก้ไม่ได้หมายความว่าสนับสนุนให้คนทำชั่ว เพราะถ้ารู้อีกหลายๆเรื่อง เราก็จะไม่ทำชั่วอยู่ดี เพียงแต่ถ้าเราไม่มีความกลัวเป็นแรงผลักดันในการทำสิ่งต่างๆมันจะดีกว่าเท่านั้นเอง

เอาเป็นว่า ผมไม่อยากเข้ามาค้านกะใคร เพียงแต่มีเจตนาอยากนำความรู้ ที่บางอย่างบางครั้งอาจแตกต่างจากหลายคนในที่นี้ เพราะผมศึกษามาจากหลายๆแหล่งที่แตกต่าง แต่ก็เชื่อว่ามั่นว่าน่าจะมีประโยชน์ไม่น้อย จึงอยากมาแบ่งปันเท่าที่ความสามารถของผมจะมี เท่านั้นเองจริงๆ แต่บางครั้งสัจจะมันก็ไม่โอนอ่อนผ่อนตาม มันจำเป็นต้องตรงๆออกไปอย่างนั้น ก็ต้องขออภัยถ้ามันรุนแรงเกินไปสำหรับบางท่าน เอาเป็นว่าคราวหน้าผมจะระมัดระวังเรื่องความเชื่อบางอย่างแล้วกันครับ

#7 usr34404

usr34404
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 09:34 PM

อีกนิดเดียวครับ

ช่วยบอกผมทีครับ ถือเป็นวิทยาทาน ว่าถ้าผมจะไม่ใช้คำเหล่านี้ - "เจตจำนงอิสระ", "เจตจำนงเสรี", "การเลือกอันศักดิ์สิทธิ์" และ "จิตวิญญาณที่เป็นอมตะ" เป็นต้น

ผมควรจะใช้คำไหนแทนที่เป็นความหมายเดียวกัน ผมจะได้ไม่ถูกเข้าใจผิดๆอีก ถ้าผมจะไปใช้ความรู้ให้เกิดประโยชน์แก่ผู้คนในที่อื่น เพราะผมถือจริงๆว่า ความรู้นั้นมีลักษณะเป็นสากล ไม่ได้อยากจะเป็นเพียงพวกใดพวกหนึ่งเป็นพิเศษแล้วไม่สามารถอยู่ร่วมกะพวกอื่นๆได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#8 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 09:51 PM

ถ้ามีคนยิงปืนแต่ลูกปืนยิงไม่ออก เพราะคุณห้อยหลวงปู่ คุณจะเชื่อไหม
ถ้ามีผีมาหลอก พระทีเดียวนับ 10 รูป 2 ปีซ้อน คุณจะเชื่อไหม

ถ้าเจอเหตุการณ์นี้แล้วคุณจะเชื่อต่อไหม ว่าเรื่องอื่นๆเป็นเรื่องจริง
ถ้ายังไม่เจอกับตัวท่านแล้วท่านไม่เชื่อ ดังนั้นอย่าพึ่งบอกว่า มันไม่มีอยู่จริง

#9 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 10:03 PM

ส่วนอีกกระทู้นึง ที่่ ท่านไปตอบ เรื่องระรึกชาติ โปรดเข้าไปดูในนี้ครับ ผมตอบให้ท่านอย่างชัดเจน มีคนที่ระลึกชาติและยังมีชีวิตอยู่ด้วย พร้อม ดร เอียน ที่ทำการค้นคว้าเรื่องนี้ ได้พบเคส 20 กว่ารายทั่วโลก(ไม่รวมเคสที่ผมเจอกับตัวเอง อีก 2เคส)

http://www.dmc.tv/fo...mp;#entry173820

#10 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 11:03 PM

ถึงคุณ usr34404

ถึงแม้ว่าคุณจะไม่ได้บอกว่าตนเองนับถือเทวนิยมอย่างชัดเจน หรือศาสนาไหนๆก็ตาม สำนวนอย่างที่คุณกล่าวมา ก็เป็นไปในแนวเทวนิยม และปรัชญาบางแขนง คนที่นี่เขามองออกนะครับ หลายท่านก็มีความรู้เกี่ยวกับศาสนา ปรัชญา แขนงต่างๆด้วย เพียงแต่จะแสดงออกแค่ไหนกัน

ซึ่งผมเห็นแล้วมาหลายกระทู้แต่ยังเฉยๆอยู่เพราะยังไม่อยากเสวนาตอบอะไร คิดว่าเป็นพวกชอบปรัชญาและเทวนิยม หรือไม่ก็แนวศาสนาสากล ที่พยายามรวมศาสนาต่างๆให้เข้าไปอยู่ในทัศนะเดียว ซึ่งบุคคลเหล่านี้จะชอบนำคำสอนของท่านพุทธทาสมาสนับสนุนในการตีความธรรมะของศาสนาพุทธด้วย บางคนยังชอบนำพุทธนิกายเซนมาพูดด้วย

ก็ยินดีต้อนรับ เพียงแต่จะแนะนำว่าให้คุณแสดงออกให้ถูกกาละเทศะ หรือในห้องสนทนาอื่นๆ หรือแตกประเด็นกระทู้ใหม่ หรือแสดงแนวทางของตนอย่างชัดเจน

ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ ยินดีต้อนรับ ผมเองในอดีตเคยเป็นเทวนิยมมาก่อน ปัจจุบันเป็นชาวพุทธ ความจริงก็เป็นมานับภพนับชาติไม่ถ้วนแล้ว และปัจจุบันก็ได้ไปเสวนาอย่างฉันท์มิตรที่บอดร์ศาสนาอื่นๆด้วย ทุกที่ก็ต้อนรับผมอย่างฉันท์มิตร

ความจริงผมเข้าไปเพื่อแลกเปลี่ยนและสำรวจความเป็นไปของชาวศาสนาอื่นๆด้วย และเพื่อเฟ้าระวังว่าชาวศาสนาอื่นๆจะว่าร้ายให้แก่ศาสนาพุทธอย่างไร แต่มีบอดร์ศาสนาอื่นๆบางบอดร์ที่เป็นมิตรมาก และไม่ค่อยมีการลบหลู่ชาวพุทธด้วย น่าชื่นชมนะครับ

ก็ถ้าหากคุณสามารถเสวนาให้เหมาะสมตามกาละเทศะดังที่ผมกล่าวไว้ก็คงไม่มีปัญหาอะไร

เพียงแต่ถ้าคุณแจมปนเปกันไปหมด มันจะมั่วครับ พาให้สับสน จนถึงขัดแย้งกันได้ เพราะที่นี่ไม่ใช่ห้องศาสนาอื่นๆ หรือห้องปรัชญาอะไรนะครับ

ถ้าคุณจะมาแนวศาสนาสากลที่พยายามรวบรวมหลักศาสนาให้เข้าไปอยู่ในทัศนะเดียว ก็ไม่ต้องใช้สำนวนอื่นๆหรอกครับ สำนวนพระธรรมวินัยแท้ๆนี่แหละ สมบูรณ์ ครบ เต็ม เพียบพร้อมที่สุดแล้วครับ ไม่ว่าชาติใด ศาสนาใดๆ ไม่มีการแบ่งแยก ล้วนเป็นไปตามสัจธรรมที่ศาสนาพุทธค้นพบแล้วทั้งนั้น

เสวนาธรรมฉันท์มิตร สวัสดีครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#11 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 11:13 PM

คุณ usr34404 บอกว่าถ้าหมายถึง นรก ที่ไว้ชดใช้กรรม ไม่อยากจะบอกเลยว่า มันไม่มีหรอก

แต่แล้วแต่ความเชื่อและศรัทธาแล้วกันนะครับ

เอ้...งั้นคุณก็ไม่เชื่อกฎแห่งกรรมหรอกค่ะ ว่าทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว หรือคุณคิดว่าทำชั่วไม่มีนรกมารองรับผลของการกระทำที่ทำไว้

ความจริงไม่ได้เข้ามาแสดงความคิดเห์นในเว็ปบอร์ด dmc นานแล้วนะค่ะ

แต่ครั้งนี้ขอแสดงความคิดเห็นสักครั้งเหอะค่ะ

#12 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 02 May 2010 - 11:36 PM

...หุหุ งานเข้า ...

...อากาศที่เราหายใจ เรามองเห็นป่าว? แล้วทำไมเชื่อว่ามีล่ะ? ก็เพราะมันมีประโยชน์ต่อร่างกายถูกไม๊? แปลว่า อากาศคงมีอยู่จริง

...ถ้ายังไม่ตาย เราก็ไม่รู้ว่าเราต้องไปไหน อยู่ไหน จบสิ้นจริงหรือเปล่า? ถ้าตายแล้วจบสิ้น ไม่ต้องเกิดอีก ผมก็อยากตาย แต่ผมกลัวนิดเดียวว่าถ้าตายแล้วมันไม่จบ มันยังมีต่อ งานนี้ใครจะรับผิดชอบ? ที่คนเชื่อเรื่องนรกสวรรค์ ส่วนหนึ่งเขาไม่ประมาทไง เพราะยังไม่ตายเลยกันเหนียวไว้ก่อน ถ้าตายแล้วไม่มีนรกสวรรค์ ก็เจ๊ากัน แต่ถ้ามี งานนี้ทำแต่ชั่วไปนรกจริงๆ ถามว่า ใครรับผิดชอบ? ตัวเราที่ไม่เชื่อ หรือเพราะเราไม่เห็น?

...จริงๆที่ผมเชื่อเพราะผมยังไม่ตาย และกลัวว่าตายแล้วจะไปไหนนี่แหละ เพราะเราไม่ใช่ผู้วิเศษพอจะเข้าใจว่าตายแล้วไปไหน เลยไม่ประมาท ทำแต่ความดี ไม่ทำความชั่ว และเชื่อกันเหนียวไว้ แบบนี้คงไม่ผิดใช่ไม๊ล่ะ? ไม่เชื่อตามผมก็ไม่เป็นไร เพราะตายแล้วก็เอาใครไปด้วยไม่ได้อยู่ดี

------------------

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 Lonely_Wolf

Lonely_Wolf
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 12:00 AM

อ่านความเห็นของคุณusr34404แล้ว
เห็นว่า ศึกษาทุกๆ ศาสนาอย่างลึกซึ้ง
แล้วก็นับถือในคำสอนของพระพุทธเจ้ามาก
เลยเอาสิ่งที่พระพุทธเจ้าได้ทรงตรัสไว้มาให้อ่าน
ก็ไม่รู้ว่าเคยอ่านหรือยังนะ เห็นว่าศึกษาคำสอนลึกซึ้ง
ถ้าเคยอ่านแล้วก็ขออภัย

เอาแบบอธิบายแล้วอ่านเข้าใจง่ายๆ ก่อน

มิจฉาทิฐิ หรือ มิจฉาทิฏฐิ หมายถึง ความเห็นผิด การเห็นกงจักรเป็นใบบัว พระพุทธองค์ทรงตรัส[1]ไว้ว่า

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย สมณพราหมณ์บางพวกมีวาทะอย่างนี้ มีทิฏฐิอย่างนี้ว่า

ทานที่ให้แล้วไม่มีผล
การบูชาไม่มีผล
การบวงสรวงไม่มีผล
ผลของกรรมดีกรรมชั่วไม่มี
โลกนี้ไม่มี
โลกอื่นไม่มี
มารดาไม่มีบุญคุณ
บิดาไม่มีบุญคุณ
สัตว์ที่เป็นโอปปาติกะไม่มี
สมณพราหมณ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ทราบถึงโลกนี้และโลกอื่นด้วยปัญญาอันยิ่งเอง และสามารถทำให้ผู้อื่นรู้ตามด้วย ไม่มี"
ซึ่งจากการประพฤติผิดมิชอบนี้เอง จะส่งผลให้บุคคลนั้น ๆ ต้องไปเกิดยังนรกอเวจีเพื่อใช้กรรมที่ตนเองก่อไว้หลายร้อยชาติ

ที่มา
http://th.wikipedia....rg/wiki/ม

เดียวดายใต้เงาจันทร์

#14 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 12:17 AM

...ท่าน usr34404 ....

...จริงๆก็ไม่ได้อคติอะไรนะ แต่ การที่คุณเข้าไปกระทู้คนอื่น ที่ไม่ใช่แค่กระทู้นี้ เห็นมีหลายกระทู้แล้ว แล้วไปตอบหรือแสดงความเห็นอะไรที่ไม่สมควร หรือไม่เกี่ยวข้อง ก็เหมือนมีคลีนิกอยู่แห่งหนึ่ง แล้วคุณเอาข้าวเข้าไปกิน คุณบอกว่า ก็คุณหิว แล้วก็เป็นสิทธิ์ที่คุณจะกิน ก็ใช่ แต่มันถูกที่ถูกเวลาป่าว? คลินิกก็ไม่ใช่ของคุณ คุณเข้ามาใช้บริการก็ควรสนใจหลักการอยู่ร่วมกัน ไม่ถูกต้องหรอ? ในเมื่อไม่รู้จะไปไหนแล้วเข้ามาก็น่าจะให้เกียรติ ให้สิทธิ์กับผู้เป็นเจ้าของบ้าง นี่คืออุปนิสัยของบัณฑิต เป็นเรื่องง่ายๆ ที่คนดี คิดดี จะทำ คุณก็เป็นคนดีไม่ใช่หรอ? เราแสดงความคิดเห็นอะไรก็ได้ วิจารณ์ได้ แต่ก็อยู่ในขอบเขตของมนุษยชน ทุกคนก็มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี ถ้าเคารพและเกรงใจ อยู่ที่ไหนก็มีความสุข ..บางทีการแสดงความเห็น หรือเอาชนะ หรือให้รู้ว่าตนถูกต้องที่สุด ท่ามกลางความรังเกียจของผู้อื่น นั้น ..ใช่สิ่งที่คุณแสวงหาหรือเปล่าล่ะ?

....ตัวอย่างเช่น กล่าวเอ่ยถึงคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วก็ยกคำสอนของพระเยซูมา ก็ไม่รู้คุณมีเจตนาอะไร แต่ขอให้ ให้เกียรติเจ้าของกระทู้ที่เขาอุตส่าห์ตั้งด้วย ว่าเขา ต้องการจะฟังคำสอนของพระเยซูหรือเปล่า? แล้วเป็นการสมควรหรือเปล่าที่โพสต์แบบนั้น?

#15 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 02:27 AM

งั้นผมก็ต้องขอโทษด้วยที่คิดว่าคุณ 34404 เป็นเทวนิยมเต็มตัว (คือคุณมาแบบ 50-50 tongue.gif )

ผมอ่านคำตอบของคุณแล้วมันเป็นแนวความคิดที่ไม่ตรงกับศาสนาพุทธแบบ 100% (มาแบบเกือบๆพุทธ)
แถมมีคำศัพท์แบบในศาสนาอื่นปนมาเรื่อยๆ ทำให้ผมแน่ใจว่าคุณไม่ใช่พุทธฯแท้ๆ

ส่วนที่ได้ถามว่าคำศัพท์เหล่านั้นมันผิดหรือ?
มันไม่ได้ผิดอะไรหรอกครับ เพียงแต่ปกติเค้าไม่ใช้คำพวกนี้กันในศาสนาพุทธเท่านั้นเอง

ผมก็เรียนโรงเรียนคริสต์มาตั้งแต่เด็กครับ เพื่อนๆที่เป็นคริสต์มีเยอะแยะ ไม่ได้กีดกันหรือรังเกียจอะไรครับ

แต่ตั้งแต่เกิดเรื่องที่มีคนพยายามทำลายวัดและการแทรกซึมศาสนาพุทธในปัจจุบัน
ผมจึงค่อนข้าง sensitive กับการนำคำสอนมาปนเปกันนะครับ
ก็อย่างที่คุณธาตุล้วนธรรมล้วน กับคุณดินสอฯ บอกมานั่นแหละครับ มันจะสับสนว่าอะไรพุทธอะไรไม่ใช่พุทธ

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#16 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 06:30 AM

The Search is over when you find The Middle Way and hit The Star Gate.

"เส้นทางสายกลาง ประตูมหัศจรรย์ ศาสตร์แห่งชีวิตที่แท้จริงรอการพิสูจน์จากทุก ๆ คนด้วยตัวเอง
มีแผนที่ชี้บอกเส้นทาง เหลือแต่ว่าคุณแน่จริงหรือเปล่า กล้ามั้ย ๆๆๆ รับคำท้ากล้าพิสูจน์" biggrin.gif

#17 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 09:10 AM

usr34404 เป้นมิจฉาทิฏฐิ อย่าต่อความยาวสาวความยืดกับคนเสแสร้งเช่นนี้เลย
ปากบอกว่า นับถือพระพุทธเจ้า แต่ไม่เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม กลับบอกว่า "นรก ที่ไว้ชดใช้กรรม ไม่อยากจะบอกเลยว่า มันไม่มีหรอก" ดังใน คห. 3 แล้วยกเรื่องกาลามสูตรเฉพาะในประเด็นที่เปิดช่องสนับสนุนความเป็นมิจฉาทิฏฐิของตน
พูดง่ายๆคือ คนพรรณนี้เนี่ย เรียกว่า "เสแสร้ง"
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#18 usr23182

usr23182
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 09:36 AM

คุณ 34404 ค่ะ
เราชาววัดพระธรรมกาย ยินดีต้อนรับคุณน่ะค่ะ คุณไม่เชื่อเรื่องนรก สวรรค์ ไม่เป็นไรค่ะ ลองมาวัด มาพิสูจน์ ก่อนดีกว่าไหมค่ะ
ก่อนที่จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ถ้าคุณกล้าพิสูจน์ คุณลองมานั่งสมาธิกับพวกเราดูก่อนดีกว่าไหมค่ะ ถ้าคุณเคยนั่งสมาธิ คุณจะได้คำตอบ
ว่า นรก สวรรค์ บุญ บาป มีจริงหรือไม่

ลองมาวัดได้ทุกวันอาทิตย์ มานั่งสมาธิช่วงเช้า 9.30 - 11.00 น. ตอนเช้า แล้วคุณจะได้คำตอบว่าจริงไม่จริง
เราไม่ได้ให้คุณมาเป็นลูกศิษย์วัดน่ะค่ะ แต่ท้าคุณให้มาพิสูจน์ค่ะ ถ้าคุณไม่กล้ามาแสดงว่าคุณเก่งแค่เนี่ยะ และ ถ้าคุณมาคุณต้องพิสูจน์
ด้วยการนั่งสมาธิอย่างต่อเนื่องด้วยสักระยะหนึ่ง แล้วคุณจะได้คำตอบโดยตัวของคุณเองค่ะ

คุณกล้ามาหรือเปล่าค่ะ

#19 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 May 2010 - 02:06 PM

น่าจะพอแล้วนะครับ ขอล๊อคไว้แค่นี้