ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โลกันตนรกและนรกภพภูมิพิเศษ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2009 - 02:43 PM

อยากเห็นภาพโลกันตนรกและนรกภพภูมิพิเศษช่วยโพสต์ให้ผมดูหน่อยนะครับแล้วพูดข้อมูลให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

#2 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2009 - 03:53 PM

รอค่ะ อยากดูเช่นกัน

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#3 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2009 - 05:13 PM

Case Studyนี้ในคำถามข้อที่7 เกี่ยวกับบุพกรรมที่ต้องมาเกิดในโลกันตนรก แล้วจะเห็นภาพโลกันตนรกครับ
http://www.dmc.tv/pa...2549-05-04.html

ภพภูมิพิเศษนี้ไม่ใช่นรก เป็นที่เก็บผู้ที่ขัดขวางการทำความดีของวงบุญพิเศษอย่างแรงกล้าหรือ
ทำกรรมต่อผู้มีธาตุธรรมมีคุณธรรม, คุณวิเศษ และมีพระคุณต่อมวลมนุษย์ชาติของวงบุญพิเศษ
ซึ่งภพภูมิพิเศษนี้มีความทุกข์ทรมานมากๆๆๆยิ่งกว่าโลกันตนรกมากมายนัก...ไร้กาลเวลา!
ซึ่งกำหนดเวลาไม่ได้ว่าจะกลับมาเกิดเป็นมนุษย์อีกเมื่อไหร่
http://www.dmc.tv/pa...2548-10-10.html

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 September 2009 - 08:03 PM

ขอบคุณ คุณสุภาพบุรุษ072 มากนะครับ ที่นำเคสที่มีคำถามเกี่ยวกับโลกันตนรกมาลง link ทำให้ผมตรึกระลึกนึกถึงบุญได้บ่อยๆ

เพราะเจ้าของเคส เรื่อง ใช้ชื่อคนอื่นจนตาย ก็คือ ผมเอง ครับ

สำหรับท่านใดมีคำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับเคสนี้ ก็ถามผมได้เลยครับ เพราะเจ้าของเคสมาเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2009 - 10:59 PM

สาธู๊...ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#6 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 10:47 AM

คำถาม พ่อต้องใช้ชื่อคนอื่นแทนชื่อตัวเองตลอดชีวิต เพราะ.....ในอดีต พ่อมีนิสัยไม่ค่อยเชื่อเรื่องบุญ แต่ก็ทำด้วยความเกรงใจ ดังนั้นเมื่อมีใครมาชวนทำบุญ ก็มักจะบอกว่าให้ใส่ชื่อคุณก็ได้ ไม่ต้องมาใส่ชื่อผม เป็นต้นจ่ะ ! และบุญนี้จึงทำให้หนีมาอยู่เมืองไทยได้โดยใช้ชื่อคนอื่นจ่ะ !

กลับกันถ้าเราเชื่อเรื่องบุญแต่ชอบทำบุญโดยใส่ชื่อคนอื่น เช่น พ่อกับแม่ ปู่ย่า ญาติพี่น้อง เพื่อให้ท่านได้ปลื้มในบุญกับเรา ถ้าเป็นอย่างนี้จะมีผลเป็นอย่างไรคะ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 11:52 AM

อ๋อ เหตุที่คุณพ่อเป็นแบบนั้น เพราะท่านทำบุญโดยไม่ให้ความเคารพในทานน่ะครับ
เมื่อท่านไม่เคารพในบุญ ดังนั้น ท่านจึง
ไม่ทำบุญด้วยตัวเอง (ฝากคนอื่นไปทำ)
ทำบุญด้วยความรำคาญ (บอกให้ใส่ชื่อใครก็ได้)
ให้ของที่ต่ำกว่าที่ตนใช้สอย (ทำบุญครั้งละ 5 บาท 10 บาท ทั้งที่มีใช้มากกว่านั้นมากๆ)
เป็นต้น

แต่ต่างจากผู้ที่ทำบุญด้วยความเคารพ คือ
ทำบุญด้วยตัวเอง น้อมปัจจัย หรือ ไทยธรรมถวายพระด้วยมือของตน
ทำบุญด้วยความเต็มใจ อยากให้ตนหรือญาติมิตรได้บุญ โดยใส่ชื่อตนก็ได้ หรือใส่ชื่อญาติมิตรก็ได้
ให้ของเท่ากับ หรือดีกว่าที่ตนใช้สอย คือ ทำเต็มกำลัง
อย่างนี้ ผลบุญย่อมได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ

และคุณครูเคยเสริมว่า ผู้ที่ทำทานด้วยความเคารพ ทั้งยังมีจิตเอื้อเฟื้อ คือ ใส่ชื่อพ่อแม่ ย่อมทำให้นอกจากตัวเองได้บุญมากแล้ว พ่อแม่ก็จะได้บุญมากขึ้น มากกว่าที่ทำบุญโดยใส่ชื่อเรา แล้วนึกอุทิศบุญให้พ่อแม่เฉยๆ น่ะครับ นั่นคือ พ่อแม่ได้บุญมากขึ้นนั่นเอง ส่วนเราได้บุญเหมือนเดิม

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 01:42 PM

อ่าน case study ที่เอามาลงไว้แล้วรู้สึกน่ากลัวสยดสยองมากๆเลยนะครับน่ากลัวจริงๆชีวิตในวัฏสงสารนี่

#9 สุภาพบุรุษ072

• 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 03:38 PM

Case Studyนี้ผมก็ค้นมาจากความคิดเห็นของคุณหัดฝันในกระทู้เก่าครับ
ที่บอกเกี่ยวกับเรื่องโลกันตนรกนั้นอยู่ในCase Studyที่860
ซึ่งเป็นCase Studyของคุณหัดฝัน ค้นหาดูก็เจออยู่ใน เรื่อง ใช้ชื่อคนอื่นจนตาย
เนื้อหาที่คุณหัดฝันถามเกี่ยวกับเรื่องผู้ต้นคิดลัทธิที่ทำให้ผู้คนไม่เชื่อหรือนับถือศาสนาใดๆเลยนั้น
ทำให้นึกถึงเพื่อนผมคนหนึ่งที่เรียนคณะนิติศาสตร์มาด้วยกัน
เจอกันทีไรก็จะพูดเรื่องกฏหมายและเรื่องที่คุยกันเป็นประจำก็คือ เรื่องศาสนา
เพื่อนผมคนนี้มักจะบอกผมบ่อยๆว่าเขาเป็นคนไม่มีศาสนา
และผมก็พยายามพูดคุยให้เขามีสัมมาทิฐิเพียงใด เขาก็ไม่เชื่อว่าบุญบาปมีจริง นรกสวรรค์มีจริง
ที่เป็นเช่นนี้ส่วนหนึ่งเพราะเขาได้อ่านหนังสือของ คาร์ล มาร์กซ์ (Karl Marx) ซึ่งเป็นนักทฤษฎีผู้ยิ่งใหญ่ทางด้านปรัชญา
เศรษฐศาสตร์การเมือง และสังคมวิทยาเป็นผู้นำทางความคิดแห่งลัทธิคอมมิวนิสต์และสังคมนิยม
เขาได้รับการยกย่องและยอมรับว่าเป็นผู้มีอิทธิพลทางความคิดมากที่สุดคนหนึ่งในช่วงคริสต์ทศวรรษที่ 19-20
และก็มีอิทธิพลมายังเพื่อนผมคนนี้ด้วย
เมื่อได้มาเรียนรู้เรื่องราวที่ทำให้เกิดในโลกันตนรกนี้ ก็น่าคิดนะครับว่า
นักปรัชญาผู้ทรงอิทธิพลทางด้านความคิดในเรื่องคอมมิวนิสต์
ที่ทำให้ผู้คนจำนวนไม่น้อยมีความเชื่อเกี่ยวกับลัทธิคอมมิวนิสต์นี้ ตายแล้วไปไหน...........?

#10 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 04:49 PM

คำถาม ตัวผมเอง ปัจจุบันเป็นอาสาสมัครแผนกธรรมโฆษก์ อยากทราบว่าแผนกธรรมโฆษก์นี้มีหน้าที่อย่างไร
และมีอานิสงส์อย่างไนบ้างคะ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 05:10 PM

อ๋อ ต้อง Update ให้น้อง Sky น้อยหน่อยแล้วน่ะครับว่า

ปัจจุบัน พี่ปลดตัวเองจาก(โหใช้คำน่ากลัว) อาสาสมัครแผนกธรรมโฆษก์ ไปเป็นแค่ที่ปรึกษาแผนกแทน เพราะแก่เกินแกงแล้วครับ แหะแหะ ก็ให้น้องๆ หนุ่มสาวรุ่นใหม่มาทำหน้าที่แทน ส่วนเราบงการอยู่เบื้องหลัง เอ้ยไม่ใช่ แค่ให้คำปรึกษาน้องบ้างเล็กๆน้อยๆน่ะครับ

แผนกธรรมโฆษก์ แปลมาจากคำว่า ธรรมโฆษก หรือ ผู้ประกาศธรรมะ มีหน้าที่พูดต้อนรับยกใจสาธุชนที่มาวัดให้อาจหาญร่าเริงยินดีในธรรม ปีติใจที่มาร่วมสร้างบุญสร้างกุศลกันทุกๆ อาทิตย์น่ะครับ มีจุดทำการอยู่บนรถอนุสาวรีย์ชัย รามคำแหง และจุดพูดทางเข้าต่างๆ ที่หน้าสภาธรรมกายสากลน่ะครับ

อานิสงส์ของการพูดธรรมะ ซึ่งเป็นการให้ธรรมทาน ย่อมชนะการให้(วัตถุสิ่งของ)ทั้งปวง ย่อมทำให้
1. เป็นผู้ทรงจำธรรมะได้มาก
2. เป็นผู้มีปัญญามาก
3. เป็นผู้มีไหวพริบปฏิภาณด้านการพูด (เพราะต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ซึ่งเกิดขึ้นได้เสมอ)
4. เป็นผู้สอนตนเองได้ (เพราะศึกษาธรรมะบ่อยๆ เพื่อนำไปใช้พูด)
5. เป็นผู้กล้าแสดงออก(ในทางที่ดี)
เอาเฉพาะอานิสงส์ในภพชาติปัจจุบันก่อนนะครับ ส่วนภพชาติต่อๆไปก็จะเกิดในร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้โอกาสในการฟังธรรมเสมอ
ทำให้สามารถปฏิบัติธรรมได้โดยสะดวก โอกาสเข้าถึงธรรมก็จะง่ายครับ

#12 SatChu

SatChu
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 05:19 PM

สาธุทุกท่านเลยครับ คุณหัดฝันสุดยอดมากครับ smile.gif

" ปราบมาร " 

#13 สุภาพบุรุษ072

• 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 05:20 PM

ถือว่าเจ้าของCase Study เป็นผู้มีความกตัญญูต่อผู้เป็นบุพการีอย่างแท้จริง
คือ การที่ให้พ่อรู้จักเรื่องบุญทั้งทาน ศีล ภาวนา รวมทั้งการเป็นอาสาสมัครมานาน
ทำให้พระอาจารย์เมตตา บริจาคเลือดให้พ่อถึง7รูป
และพระอาจารย์ ได้เทศน์สอนให้ข้อคิดทางธรรมะ และทำให้พ่อเข้าใจพระภิกษุและพระพุทธศาสนาดีขึ้น
และด้วยบุญกุศลที่พ่อทำในช่วงท้ายและบุญที่คุณคุณหัดฝันทำให้ รวมทั้งการสร้างพระธรรมกายประจำตัวให้พ่อ
ซึ่งหากไม่ได้สร้างพระให้พ่อหลังจากพ่อละโลกไปแล้ว
พ่อก็คงจะไม่ได้เป็น “ภุมมเทวาชั้นดี” และอาจจะต้องถูกพาตัวไป “ยมโลก”

อนุโมทนาบุญกับคุณหัดฝันนะครับ สาธุhappy.gif

#14 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 05:42 PM

อืม ปลื้มไปด้วย สาธุ

#15 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 06:19 PM

การจะเป็นธรรมโฆษก์ ได้ ก็ต้องมีความรู้พอสมควร ไม่งั้นก็คงพูดไม่ออกเป็นแน่ มิน่าท่านหัดฝันถึงได้มีความรู้กว้างขวางยิ่งนัก

สาธุ..สาธุ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#16 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 28 September 2009 - 06:49 PM

หนทางร้อยลี้ ย่อมต้องมีก้าวแรก ภาษิตจีนว่าไว้อย่างนั้น

สิ่งสำคัญที่สุดในการเป็นอาสาสมัครทุกๆ แผนก ไม่เว้นแม้แต่แผนกธรรมโฆษก์ นั่นคือ

ต้องมีใจก่อนครับ รักที่จะทำหน้าที่แผนกนั้นๆ หากมีใจที่จะทำแล้ว เดี่ยวอย่างอื่น (ประสบการณ์ ความรู้ ความสามารถ)

ก็จะตามมาเองครับ

#17 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 09:06 PM

เป็นกรณีที่น่าทึ่งน่าศึกษามาก....ขอให้คุณหัดฝันเจ้าของเคส ได้รับอานิสงส์จากธรรมทานนี้ ทับทวียิ่งๆขึ้นไปครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC