เที่ยวทุ่งดอกบัวตอง

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย pucca2101, 6 ตุลาคม 2008.

1. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

คำขวัญ :

" หมอกสามฤดู กองมูเสียดฟ้า ป่าเขียวขจี ผู้คนดี ประเพณีงาม ลือนามถิ่นบัวตอง "

<SCRIPT language=JavaScript src="/global_js/global_function.js"></SCRIPT><!--START-->[​IMG] ประวัติ :

ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว พระเจ้ามโหตรประเทศผู้ครองนครเชียงใหม่ โปรดให้เจ้าแก้วเมืองมาออกไปจับช้างที่ป่าบริเวณนั้น เจ้าแก้วเมืองมาออกเดินทางจนถึงที่แห่งหนึ่งทางทิศใต้ริมฝั่งแม่น้ำปาย เห็นว่าเหมาะสมกับการตั้งบ้านเมืองจึงรวบรวมผู้คนชาวไทยใหญ่ในแถบบริเวณนั้นเข้ามาตั้งเป็น บ้านโป่งหมู เพราะมีหมูป่าลงกินโป่งชุมชุม เมื่อเจ้าแก้วเมืองมาจัดตั้งบ้านโป่งหมูเรียบร้อยแล้วก็ได้เดินทางต่อไปทางใต้ เพื่อคล้องช้างป่าจนถึงลำห้วยแห่งหนึ่ง จึงได้หยุดพักทำการคล้องช้างและตั้งคอกฝึกช้างพร้อมทั้งรวบรวมผู้คนให้มาตั้งบ้านเรือนในแถบบริเวณนี้อีก และเรียกชื่อว่า บ้านแม่ร่องสอน และเมื่อเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นระบอบประชาธิปไตย จังหวัดแม่ฮ่องสอนจึงมีฐานะเป็นจังหวัดหนึ่งของเมืองไทย สืบมาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ

[​IMG] อาณาเขต :

ทิศเหนือ ติดต่อกับ พม่า
    ทิศใต้ ติดต่อกับ จังหวัดตาก
    ทิศตะวันตก ติดต่อกับ พม่า
    ทิศตะวันออก ติดต่อกับ จังหวัดเชียงใหม่

จังหวัดแม่ฮ่องสอนเป็นจังหวัดชายแดนจังหวัดหนึ่งซึ่งมีอาณาเขตติดต่อกับสาธารณรัฐสังคมนิยมแห่งสหภาพพม่า ตั้งอยู่ทางด้านตะวันตกสุดของภาคเหนือ ห่างจากรุงเทพฯ 924 กิโลเมตร มีเนื้อที่รวมทั้งสิ้น 12,681 ตารางกิโลเมตร ปัจจุบันจังหวัดแม่ฮ่องสอนแบ่งการปกครองออกเป็น 6 อำเภอ กับ 1 กิ่งอำเภอ คือ อำเภอเมืองแม่ฮ่องสอน อำเภอแม่สะเรียง อำเภอขุนยวม อำเภอปาย อำเภอแม่ลาน้อย อำเภอสบเมย และกิ่งอำเภอปางมะผ้าครับ

พระธาตุดอยกองมู

วัดพระธาตุดอยกองมู มีชื่อเรียกแต่เดิมว่าวัดปลายดอน ตั้งอยู่บนดอยกองมูทางทิศตะวันตกของตัวเมืองแม่ฮ่องสอนครับ เป็น ปูชนียสถาน คู่บ้านคู่เมืองที่สำคัญที่สุด ประกอบด้วยพระธาตุเจดีย์ที่สวยงาม2 องค์ พระเจดีย์องค์ใหญ่ สร้างโดย"จองต่องสู่" เมื่อ พ.ศ. 2403 ส่วนพระ ธาตุเจดีย์องค์เล็กสร้างเมื่อ พ.ศ. 2417 โดย "พญาสิงหนาทราชา" เจ้าผู้ครอง แม่ฮ่องสอนคนแรก จากวัดพระธาตุดอยกองมูนี้ สามารถมอง เห็นภูมิประเทศ และสภาพตัวเมืองแม่ฮ่องสอนได้ อย่างชัดเจน และสวยงามมาก ปัจจุบันมีถนนลาดยางขึ้น สู่พระธาตุดอยกองมู เป็นระยะทางราว 5 กิโลเมตร วัด นี้มีงานเทศกาลประจำปีหลายงาน เช่น ในวันปีใหม่ วันสงกรานต์ โดยเฉพาะในวันออกพรรษาจะมีการตักบาตร ดาวดึงส์ หรือตักบาตรเทโว

วัดจองคำ ตั้งอยู่บริเวณหนองจองคำ เป็นวัดเก่าแก่ สร้างโดยช่างฝีมือชาวไทยใหญ่ เป็นศิลปะแบบไทย ที่แปลกและ งดงามมาก เป็นที่ประดิษฐาน หลวงพ่อโต สร้างโดยช่างฝีมือ ชาวพม่า และมีพระพุทธรูป ขนาดใหญ่ จำลองมาจาก พระศรีศากยมุณี วัดสุทัศน์ ประดิษฐานไว้ เป็นพระประธานของวัดครับ<!--END-->

กะเหรี่ยงคอยาว

กระเหรี่ยงคอยาว มะจัง เป็นชื่อกะเหรี่ยงคอยาวบ้านปาด่อง ที่เป็นดาวเด่นของหมู่บ้าน ไม่ว่านักท่องเที่ยวกลุ่มใดมาเที่ยวที่นี่จะต้องประทับใจกับอัธยาศัยที่ดีของมะจัง ซึ่งเป็นกะเหรี่ยงที่มีอารมณ์ดีตลอดเวลา มีความสามารถพิเศษด้านเล่นกีต้าและร้องเพลงผกระเหรี่ยงคอยาว หรือชนเผ่าปาดอง เป็นชาวเขาเผ่าหนึ่งอาศัยอยู่ลึกเข้าไปในดินแดนพม่า (ติดต่อกับเขตบ้านน้ำเพียงดินของประเทศไทย) ครับ ชาวปาดองยังชีพด้วยการเกษตรกรรม ปลูกข้าว ใบชา ยาสูบส่วนใหญ่จะนับถือ ศาสนาพุทธกับถือผี หญิง สาวชาวปาดอง จะสวมห่วงทองเหลืองที่คอและแขนขาและจะเพิ่มจำนวนห่วงมากขึ้นเมื่อ มีอายุเพิ่มขึ้น การ สวมห่วงค้ำคอไว้ตลอดเวลา ห่วงจะดันให้คอดูยาวกว่าปกติ แต่เคยมีการพิสูจน์ในวงการแพทย์ โดยการ เอ็กซเรย์ได้ผลออกมาว่า ความจริงแล้วคอปาดองจะไม่ยาวขึ้นกว่าคนธรรมดา กระดูกคอยังคงเท่าเดิม แต่ห่วงจะ ไปกดกระดูกช่วงไหล่ให้ลู่ต่ำลงไป จนดูว่าคอยาวกว่าปกติ การเดินทางไปเยี่ยมชมเผ่าปาดอง สามารถติดต่อได้ที่ แม่ฮ่องสอนรีสอร์ท โทร. (053) 611406 และริมน้ำกลางดอยรีสอร์ท โทร. (053) 612142 ครับ

น้ำตกแม่สุรินทร์

น้ำตกแม่สุรินทร์ อยู่ในเขตบ้านแม่สุรินทร์ ตำบลแม่ยวมน้อย อำเภอขุนยวม การเดินทางใช้ทางหลวงหมายเลข 108 ถึงอำเภอขุนยวม และจากขุนยวมเข้าไปน้ำตกแม่สุรินทร์ ระยะทางประมาณ 50 กิโลเมตร เป็นทาง ลูกรัง น้ำตกแม่สุรินทร์เป็นน้ำตกที่มีความสวยงามมากครับ เป็นน้ำตกชั้นเดียวไหลจากหน้าผาสู่หุบ เขาด้านล่าง สูงประมาณ 100 เมตร

วนอุทยานถ้ำปลา

วนอุทยานถ้ำปลา ตั้งอยู่ห่างจากตัวเมืองประมาณ 17 กิโลเมตรครับ บริเวณโดยรอบเป็นลำธารและป่าเขา ถ้ำปลา ตั้งอยู่บริเวณเชิงเขามีลักษณะเป็นแอ่งน้ำขนาดใหญ่กว้างประมาณ 2 เมตร ลึก 1.50 เมตร ภายใน แอ่งน้ำมีน้ำไหลออกจากถ้ำใต้ภูเขาอยู่ตลอดเวลา และมีปลาตัวโต ๆ อาศัยอยู่เป็นจำนวนมากครับ เรียกชื่อว่าปลามุงหรือปลาคังหรือปลาพลวง เป็นปลาที่มีเกล็ดขนาดใหญ่ในงศ์เดียวกันกับปลาคาร์พ

ยังมีสถานที่เที่ยวที่น่าสนใจอีกมากมายหลายแห่งนะคะ ที่รอให้พวกเราไปชื่นชมกัน

ขอขอบคุณ travel.sanook.com
    http://travel.sanook.com/north/maehongson/index.php
    http://travel.sanook.com/north/maehongson/maehongson_02504.php
    http://travel.sanook.com/north/maehongson/maehongson_02527.php
    http://travel.sanook.com/north/maehongson/maehongson_02511.php
    http://travel.sanook.com/north/maehongson/maehongson_02548.php

ขอขอบคุณ บทเพลงเพราะ ๆ จากเพื่อนสมาชิกเว็บพลังจิตของเราคุณ horwang072 ค่ะ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.340746/[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2008
  2. Nexu

Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    สวยมากๆเลย ปุ๊กก๊า ภาคเหนือน่าเที่ยวจริงๆ

วนอุทยานถ้ำปลา...

T-T ปลาน่ากลัวจังอ่า ตัวใหญ่ด้วย

3. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    น่าไปเที่ยวมากๆครับน้องปุ๊ก๊า ขอบคุณครับ

4. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เมืองสามหมอก น่าไปจริงๆ นะ

ปลามุงหรือปลาคัง นี่ ใช่ปลาที่อยู่ลำน้ำโขงป่าวปุ๊กก้า
    เพราะเคยไปกินปลาคังที่นั่นอ่ะจ๊ะ

^ ^

5. มโนปุพพังคมา

มโนปุพพังคมา Active Member

20 สิงหาคม 2008
    แจ่มครับ...ปลาเยอะ..^-^.....
    ...มนต์เสน่ห์เมืองเหนือ..^_^

6. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    มาเยี่ยมแล้วนะคะ...ขอบคุณที่พาไปเที่ยวนะปุ๊กก้านะ...
    สงสัยปีนี้จะได้ไปเที่ยวที่นี่แหละ อิอิ

7. Nexu

Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ^
    อุ้ย ใจตรงกัน คนข้างบนไปเที่ยวด้วยกันไหม

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ธรรมชาติที่สวยงาม วัดวาอารามน่าไปกราบไหว้

กะเหรี่ยงคอยาวน่าแปลกใจ น้ำตกสูงตระหง่าน

น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา ดนตรีประกอบแจ่มครับ

กระทู้ยอดเยี่ยมครับ

9. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    เสียงคุณหอวังไพเรอะมากจริงๆ สมกับเป็นประทานชมรม"เรารักษ์เพลงเก่า"ครับ เข้ากับกระทู้น้องปุ๊กก้าได้บรรยากาศมากๆ

ชมรมเรารักษ์เพลงเก่า

http://palungjit.org/group.php?groupid=14

10. อาคม ดอกลั่นธม

อาคม ดอกลั่นธม เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ภาพก็สวยเพลงก็เพราะ แถมคนโพสก็น่ารัก น้องปุ๊กก๊าช่างสรรหาเพลงมาเข้ากับภาพจริงๆ
    พี่ชอบมากๆๆๆ ถูกจัยๆๆ อิอิ

11. อาคม ดอกลั่นธม

อาคม ดอกลั่นธม เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    " หมอกสามฤดู กองมูเสียดฟ้า ป่าเขียวขจี ผู้คนดี ประเพณีงาม ลือนามถิ่นบัวตอง "

แม่ฮ่องสอน หนาไปแต๋ๆๆเนอ อิอิ อากาศหน้าจะดีนะเนีย อยากไปๆ

12. chingchamp

chingchamp เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อาฮ้าใด้บรรยากาศจังเลยนู๋ปุ๊กก๊า ไปเที่ยวด้วยกันมะ ข้อตกลงเดิมนะ ปุ๊กก๋าออกค่าน้ำมัน ค่ากิน ค่าเที่ยว ค่าสึกหรอ แค่นี้เองนะจ๊ะ อิอิ(*0*)

13. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

สวยจังเลยค่ะน้องปุ๊กก้า พี่แคทไม่เคยไปเที่ยวเลยค่ะ เห็นอย่างนี้ก็มีความสุขแล้วค่ะ ^^
    ขอบคุณน้องปุ๊กก้าค่ะ ที่พาพี่แคทไปเที่ยวค่ะ ^_^
    ขอบคุณบทเพลงไพเราะด้วยค่ะ ^_^

;aa19

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2008
  14. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณกับเรื่องดีๆภาพสวยๆเพลงไพเราะ
    ทำให้คนไทยได้ไปเที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้(เลยละ)

15. AKitty

AKitty สมาชิก

ขอบคุณบทความดีๆจากน้องปุ๊กก้า ภาพสวยๆ
    และบทเพลงอันแสนไพเราะด้วยนะคะ

16. :~MyMelody~:

:~MyMelody~: สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2008
    ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ ได้อ่านไปด้วยฟังเพลงไปด้วย มีความสุขจังเลยค่ะ

17. kibkaejaja

kibkaejaja เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เพลงเพราะ บรรยากาศดี ขอบคุณมากค่ะ อิอิ

18. เดียวดาย654

เดียวดาย654 Active Member

22 กรกฎาคม 2008
    อยากไปจัง.......

19. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาแล้วครั้งนึง...ตอนนั้นนั่งจนเมื่อยเลย ขาไป 17 ชม. ฝ่าไปอีก 1,864 โค้ง ขากลับอีก 17 ชม. กะอีก 1,864 โค้ง

... สุดยอด ...

20. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    เจ้าของกระทู้ ช่วยใส่ลิงค์เพิ่มด้วยจ๊ะก่อนจะโดนมิใช่น้อย หุหุหุ

เคยไปเที่ยวมาครั้งนึงสวยมากเลย แล้วก็เที่ยวเป็นวงกลมเลยไปหลายวันคุ้มมากเลย หุหุหุ